ช็อปกระจาย สินค้าทุกชนิด

วันศุกร์ที่ 14 สิงหาคม พ.ศ. 2558

กล้วยอะไรขายดีที่สุด

ถ้าเราเอา ปริมาณ เป็นตัววัด
กับสถานการณ์ ปัจจุบัน ที่ความร้อนแล้ง พอผ่านไป

1.เราจะสังเกตุว่า กล้วยน้ำว้า ขาดแคลนอย่างหนักทั่วประเทศ
สาเหตุเพราะว่า กล้วยน้ำว้า สามารถ แปรรูปไปได้หลายทาง กล้วยปิ้ง กล้วยฉาบ กล้วยทอด ขนมไทยต่างๆ กล้วยน้ำว้าที่ใช้ในงานมงคล ของไทย มากมายทั้งปี

ทำให้ราคาขายส่ง ก่อนถึงมือผู้บริโภค ขยับสูงขึ้น อย่างไม่น่าเชื่อ ขนาดลุงขายส่งในท้องถิ่นยังสูงถึง25 บาทต่อหวี  แล้วพอลุงไปถามคนซื้อว่าซื้อมาหวีเท่าไร คำตอบคือ 35-40 บาท

ในขณะที่ ครั้งนึงลุงได้รับ ออเดอร์ จาก รามอินทรา กทม. ขอให้ส่งเดือนละ 100 กว่าเครือ ราคาที่หวีละ 35 บาท

ในขณะที่ภาคอีสาน ซึ่งไม่เคย วิ่งมา ภาคเหนือ เพราะมันไกล ลุงยังได้รับการติดต่อ ขอซื้อกล้วย อย่างเช่นผูู้ค้า จากตลาดรถไฟ ขอนแก่น หลายๆท่าน

นั่นแสดงให้เห็นว่า มันขาดแคลนอย่างหนัก

ของลุงเอง แค่ขายในท้องถิ่น ยังไม่พอ ต้องปันๆ แบ่งๆ กัน ทั้งขายกล้วยหวีงาน ขายกล้วยปิ้ง ขายกล้วยทอด  จนถึงวันที่โพสกระทู้นี้ ก็ยังไม่พอขายอยู่ดี

ฉนั้น กล้วยน้ำว้า จึงเป็นกล้วยที่ขายดีที่สุด ในเรื่อง ปริมาณ  ส่วนราคาเป็นเรื่องที่ตกลงกันเอาเอง ถ้าผ่านพ่อค้าคนกลาง ราคาก็จะหาย ไปแบบเตี้ย ติดดิน เราจนต่อไป คนกลางรวย แบบนี้น

2.กล้วยหอม
ตลาดไปได้เรื่อยๆ ถ้าเป็นเครื่องยนต์ ถือว่า ความเร็วคงที่สม่ำเสมอ  ยกเว้นบางช่วง ที่ออเดอร์ จากต่างประเทศเข้ามา ผู้รวมรวม หรือห้องเย็น ก็จะกว้านซื้อที ราคาก็จะเขยิบนิด

ด้วย กล้วยหอมเอง มีราคาขายปลีก ค่อนข้างสูง หวีเป็น 100-120 บาท จึงถือเป็นตลาด ระดับกลาง-สูง

การที่ผู้ปลูกเอง ที่มีจำนวนน้อย จึงมีปัญหาเรื่องการจัดจำหน่าย เพราะชาวบ้านท้องถิ่น ไม่ซื้อกินเพราะมันแพง

แต่ถ้าผู้ปลูก สามารถ เข้าไปขายในเมือง ขายเองได้ นั่นละ คือราคาที่ดีมากๆเลย  ลุงไปขายในเมือง ท้องถิ่น ได้ถึง 70-100 บาท  ต้องเข้าใจว่า ในเมือง ไม่มีที่จะปลูกกิน ต้องซื้อกิน อย่างเดียว

การปลูกกล้วยหอม จะค้องดูหนทางการจำหน่ายด้วย ถืดเป็นเรื่องสำคัญ ที่สุด

3.กล้วยใข่
สมัยก่อนเป็นกล้วยตามฤดุกาล แต่สมัยนี้ ออกกันทั้งปี ราคาเลยไม่ดีเหมือนเมื่อก่อน เพราะมีทั้งปี
มีฮือฮา อยู่ช่วงนึง ที่ตลาดจีน มีความต้องการสูง แต่เดี๋ยวนี้ คนจีน ออกมาปลูกเอง กันหมดแล้ว

เลยนิ่งๆ ราคาก็ไม่ได้พุ่งอะไร การทำก็เหนื่อยและยากกว่า กล้วยน้ำว้า และกล้วยหอม

ชาวสวน เลย ไม่ได้ราคาที่ดีนัก ยิ่งแล้ง ผลผลิต ตกต่ำ น้ำปุ๋ย ค่าแรงงาน ปริมาณไร่กล้วยใข่เลยลดลง กลายเป็นไร่มัน ไร่อ้อย ไป ราคา กล้วยเหมาเลย เฉลี่ยแล้วได้ 25 บาท ต่อเครื่อ หน้าสวน เลยอยู่ไม่ค่อยได้


ก็ลองพิจจารณาดูกัน ว่าใครมีช่องทางอย่างไร แต่ละพื้นที่ไม่เหมือนกัน

*-*

ไม่มีความคิดเห็น:

แสดงความคิดเห็น