ช็อปกระจาย สินค้าทุกชนิด

วันอังคารที่ 17 มกราคม พ.ศ. 2560

รายได้ 1 แสน ต่อไร่ มาจากไหน









กล้วย 1เครือ 8-10 หวี(มันได้ ถ้าเจ้าของสวนเอาใจใส่ดูแลดี)
ไร่นึง 400 ต้นฤใครปลูก 200 ต้น ไม่ได้นะ)
ราคา อ้างอิง ที่ โลละ 10 บาท
8หวี ที่ 2.5 โล   20 โล/เครือ

รายได้ ที่ 8000 โล โลละ 10 บาท ได้ 80000 บาท/ไร่(มากน้อยอยู่ที่การดูแล)


10หวี ที่หวีละ 2.5โล  ได้ 25 โล/เครือ

รายได้อยู่่ที่ 10000 โล โลละ 10 บาท ได้ 1 แสน ต่อไร

นี่คือรายได้ ประมาณการ ที่คิดว่าจะได้ ในแผ่นกระดาษ

ตัวแปร ที่จะได้ขาด หรือเกิน คือ
1.สภาวะตลาดนะ วัน ที่ตัดกล้วย สินค้าทุกชนิด มันมีขึ้นมีลง เราคุมยาก
2.ความเอาใจใส่ ของเจ้าของสวน บางคน ทำได้ 10หวี บางตนทำได้ 5-6 หวี รายได้มันก็หลุดจากเป้าหมาย

ลุงถึงว่า ให้ลองทำไร่เดียว แล้วดูว่า เราดูแลๆ ไหวไหม สำหรับมือไหม่
ทำน้ำหมักไว้เยอะๆ มันถูกกันมากที่สุด ปรับ PH ให้เป็นกลาง หรือด่างเล็กน้อย
.
ถ้าภัยแล้งมา น้ำท่วม มา กล้วยจะราคาดีกว่านี้
ยังไงก็อ้างอิงที่ 10 บาท ในการคำนวน อย่าหวังสูง ไม่ได้ดังหวัง จะเสียใจ
ดูแล ให้ดี อย่าให้หลุด ที่ 8 หวี แล้วราคาช่วยอีกนิด มันก็มี โอกาส ได้เงินแสน เหมือนกัน


ไม่มีความคิดเห็น:

แสดงความคิดเห็น